Quy định về cấp giấy chứng nhận nhà, đất mua bán giấy tay

By On Sunday, July 10th, 2016 Categories : Tin bất động sản trong nước

Hỏi: Tôi muốn hỏi Luật Đất đai 2013 quy định như thế nào về việc cấp giấy chứng nhận cho nhà, đất mua bán giấy tay?

Nguyễn Thị Lan (quận Gò Vấp, Tp.HCM)



mua bán nhà, đất bằng giấy tay
Pháp luật hiện hành chưa có quy định cụ thể việc cấp giấy chứng nhận đối với

nhà, đất không có giấy tờ được chuyển nhượng, mua bán bằng giấy tay

sau ngày 1/7/2004. Ảnh minh họa. Nguồn: Vnexpress

Trả lời:

Khoản 1, Điều 82 Nghị định 43/2014 (quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Đất đai năm 2013) nêu rõ, những người đang sử dụng đất do nhận chuyển nhượng, thừa kế, tặng cho, bằng giấy tay trước ngày 1/1/2008 được giải quyết cấp giấy chứng nhận. Theo đó, những giao dịch không đúng quy định từ sau ngày 1/7/2004 (thời điểm Luật Đất đai năm 2003 có hiệu lực) đến trước ngày 1/1/2008, song nhà, đất đó đã có một trong các giấy tờ hợp lệ thì sẽ được xem xét giải quyết.

Lưu ý, pháp luật hiện hành chưa có quy định cụ thể việc cấp giấy chứng nhận đối với nhà, đất không có giấy tờ được chuyển nhượng, mua bán bằng giấy tay sau ngày 1/7/2004. UBND Tp.HCM hiện đang kiến nghị Bộ Tài nguyên – Môi trường và Chính phủ về những trường hợp nhà, đất không có giấy tờ hợp lệ; đối tượng đang sử dụng đất do mua bán, nhận chuyển nhượng bằng giấy tay sau ngày 1/7/2004 đến trước ngày 1/1/2008, đang sử dụng đất ổn định, không có tranh chấp, khiếu nại và phù hợp quy hoạch sẽ được xem xét cấp giấy chứng nhận. Nhưng việc này còn đang chờ các cơ quan chức năng quyết định.

Luật gia Nguyễn Văn Khôi

Nguồn: Batdongsan.com.vn

Quy định về cấp giấy chứng nhận nhà, đất mua bán giấy tay | Bùi Hiển | 4.5